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DIBAJI  

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni makubaliano yanayofanywa kati ya mtoa huduma (Mamlaka 

ya Maji Gairo) na anayepokea huduma (Mteja wa Maji Gairo) ili kuwezesha watu wote kwa 

ujumla kuelewa kazi na majukumu ya Mamlaka, Dira, Mwelekeo, Desturi za maadili ya 

huduma, wajibu na haki kwa mteja na Mamlaka. 

Mkataba huu unafafanua viwango vya huduma ambavyo wateja wa ndani na nje wana haki ya 

kuvitarajia, na pia kuweka taratibu za ufuatiliaji na utatuzi wa matatizo pale yanapojitokeza. 
 

Dhana na utekelezaji wa Mkataba huu ni kutokana na mabadiliko yanayoendelea katika 

uwajibikaji wa watendaji wa Mamlaka kwa jamii pamoja na elimu ambayo imekuwa ikitolewa 

kwa wateja wetu na Wadau mbalimbali kuhusu upatikanaji wa huduma za Majisafi na Usafi wa 

Mazingira. 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Gairo (GAUWASA) imetambua umuhimu 

wa kutumia mkataba huu kama hatua ya kuleta mabadiliko ya kiutamaduni kwa kumlenga Mteja 

na Wadau mbalimbali kupitia Kamati  ya Ushauri  ya wajumbe 5 ambao wameteuliwa 

kuwakilisha makundi ya watu katika jamii ya watumiaji maji wa Gairo kulingana na umuhimu 

wa kila kundi kama ifuatavyo:- 

a)  Mwenyekiti wa Kamati ambaye ni Meneja wa Ruwasa Mkoa wa Morogoro.  

b)  Katibu Tawala Wilaya ya Gairo ambaye ni Mwakilishi kutoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

kwenye vikao vya Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Gairo. 

c) Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Gairo ambaye ni mwakilishi wa 

Halmashauri kwenye Vikao vya Baraza la Madiwani na Baraza la Mji Mdogo wa Gairo. 

d) Meneja Ruwasa Wilaya ya Gairo ambaye ni mwakilishi wa wakala wa Majisafi na 

usambazaji wa huduma ya maji Wilaya ya Gairo 

e) Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na usafi wa Mazingira ambaye ni 

mwakilishi wa Mamlaka ya maji Gairo 

 

GAUWASA imejipanga kutoa huduma endelevu na inayojitosheleza ya Maji safi na salama 

pamoja na Usafi wa Mazingira kwa wakazi wa Mji wa Gairo kutokana na mipango iliyopo kwa 

kushirikiana na viongozi wa Halmashauri wa Wilaya ya Gairo ili kuboresha afya na 

kuondokana na dhana ya kusema maji yameletwa na Mungu hivyo ni bure na pia kuendeleza 

huduma ya maji safi katika mji unaoendelea kiuchumi na kubadilisha maisha ya ukosefu wa 

maji safi katika mji wa Gairo. 

Ili kufanikisha utendaji mzuri wa kazi, Mkataba huu unatakiwa kuwa hai kutokana na 

maelewano mazuri ya kazi kati ya GAUWASA, wateja na wadau mbalimbali katika huduma za 

Maji safi na Usafi wa Mazingira. 

                                                                                   

     Evance Festo Mambosho          John Simon Msengi  

  MKURUGENZI MTENDAJI                 MWENYEKITI KAMATI YA USHAURI 

                   GAUWASA.                                 GAUWASA. 
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1. UTANGULIZI. 

Mkataba wa huduma kwa mteja ni makubaliano ya kijamii kati ya anayetoa huduma (Mamlaka 

ya Maji Gairo-GAUWASA) na anayepokea huduma (Mteja wa maji ). Mkataba huu ni kipimo 

mahususi cha utendaji kazi na uwajibikaji ambacho kinajali na kuzingatia matokeo bora ya 

huduma inayotolewa. Kati ya mambo yanayotarajiwa kupitia mkataba huu ni pamoja na kuleta 

mahusiano mema kati ya mteja na mtoa huduma, Mteja kuelewa njia za kutatua matatizo 

yanayohusu huduma ya maji, Mtoa huduma kuelewa kero za anayepokea huduma, Mtoa 

huduma kuelewa matarajio ya mteja, Mteja kuelewa wajibu wake na haki yake, Mteja kuelewa 

viwango vya huduma inayotolewa ikiwemo mteja kuelewa njia sahihi za kimawasiliano na 

utatuzi wa malalamiko yake. 

1.1   Historia fupi ya Mamlaka ya Maji Mjini GAIRO: 

Mamlaka ya Maji Mjini Gairo ilitangazwa Tarehe 30/01/2004 kupitia tangazo la Serikali Na 29 

chini ya sheria ya waterworks sura 272 ili kutoa huduma ya maji katika eneo la mji wa Gairo na 

inasimamiwa na wakala wa maji na usafi wa mazingira vijijini RUWASA. Mamlaka ya Maji 

Gairo kwa sasa inatoa huduma ya maji kupitia mradi wa maji wa Gairo Mjini ambapo wakazi 

39,325 katika kata za Gairo, Magoweko, na Ukwamani wanaonufaika na huduma ya maji kati 

ya wakazi 51,737. Wastani wa uzalishaji wa maji kwa siku ni mita za ujazo 750-800 sawa na 

wastani wa uhitaji wa maji kwa siku ni mita za ujazo 2,587 ambayo ni sawa na asilimia 76 ya 

wananchi wanaopata huduma ya maji. Pia Mamlaka ya Maji Gairo inatoa huduma ya maji 

kupitia chemchem ya Mahero Maji Mserereko  ambapo wastani wa uzalishaji wake wa maji ni 

mita za ujazo 200 kwa siku. Mradi huo unahudumia vijiji vya Mogohigwa, Msingisi, Luhwaji 

na Kibedya. Mamlaka ya Maji Mjini Gairo inawajibika na utoaji wa huduma ya maji kwa wateja 

wake ikiwemo shughuli zote za Uendeshaji na Matengenezo ndani ya mipaka ya Mamlaka yake.  

       

1.2 BODI YA MAJI/KAMATI YA USHAURI NA MUUNDO WAKE: 

Mamlaka ya Maji Mjini Gairo inaendeshwa chini ya Kamati ya Ushauri ya RUWASA  

 

1.3 LENGO LA KUANZISHWA KWA MAMLAKA YA MAJI MJINI GAIRO. 

➢ Kuboresha utoaji huduma ya maji kwa wananchi kuliko ilivyokuwa hapo awali. 

➢ Kuboresha ubora wa Maji yanayotolewa kwa wananchi 

➢ Kuwasogezea wananchi huduma ya maji. 

 

1.4 LENGO LA MKATABA 

Lengo kuu la Mkataba huu wa huduma kwa mteja ni kuinua uelewa juu ya upatikanaji 

na ubora wa huduma zinazotolewa. Mkataba huu utawapa wadau nafasi ya kuelewa 
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shughuli za GAUWASA, namna ya kutupata, viwango gani vya huduma wategemee na 

jinsi ya kutatua matatizo pindi yanapojitokeza. 

Dhana ya utekelezaji wa Mkataba wa huduma kwa mteja ina umuhimu mkubwa katika 

kuongeza ubora wa huduma kwa umma, ufuatiliaji wa mara kwa mara na upimaji wa 

mafanikio. Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Gairo (GAUWASA) 

imetambua umuhimu wa kutumia Mkataba wa huduma bora kwa Mteja kama Dhana ya 

kuleta mabadiliko chanya katika uwajibikaji wa watendaji wake kwa umma. 

1.5 Misingi ya utoaji wa huduma  

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Gairo (GAUWASA) imejizatiti kutoa huduma 

kwa kufuata misingi muhimu ya utoaji huduma kama ifuatavyo: 

✓ Kujiwekea viwango vya huduma 

✓ Kuwa wazi na kutoa taarifa zote 

✓ Kuwatendea haki sawa wote 

✓ Kutatua matatizo yanapojitokeza 

✓ Kushirikiana na watoa huduma wengine 

✓ Matumizi bora ya rasilimali 

 

1.6 Tunu (Core Values) za Mamlaka ya Maji  

i. Uadilifu 

ii. Mshikamano 

iii. Weledi 

iv. Uwajibikaji 

v. Ubunifu 

vi. Uzalendo 

vii. Uhakika wa huduma endelevu 

 

2.0 MAONO NA KAULI MBIU YA MAMLAKA YA MAJI GAIRO. 

2.1 Maono 

Kuwa moja ya Mamlaka inayofanya kazi vizuri nchini Tanzania kwa kutoa huduma 

nzuri ya Majisafi na Usafi wa Mazingira kulingana na viwango vya kimataifa. 

2.2 Kauli mbiu 

Kumpa Mteja huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira yenye uhakika na yenye 

ubora wa hali ya juu wakati huu na siku zijazo kwa bei nafuu. Kulinda na kutunza 

rasilimali zote za maji kwa uwazi huku ikiwaelimsha wateja wake umuhimu wa 

kutumia maji vizuri. 

3.0 BEI YA MAJI YANAYOUZWA NA MAMLAKA YA MAJI GAIRO  

      Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Gairo (GAUWASA) kwa sasa inahudumia 

      wateja wa aina mbalimbali. Wateja hao wako katika makundi yafuatayo:- 

i. Wateja wa Taasisi wenye dira za maji watalipa Tsh. 2,500/- kwa unit moja 

ii. Vioski/Magati wenye dira za maji watalipa Tsh. 2,500/- kwa unit moja 

iii. Biashara wenye dira za maji watalipa Tsh. 2,500/- kwa unit moja 
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iv. Wateja wa majumbani wenye dira za maji watalipa Tsh. 2,500/- kwa unit moja 

 

 

Aina na bei ambazo Mamlaka inatumia katika kuuza maji yake ni kama ifuatavyo:- 

 

MAKUNDI YA 

WATEJA 

BEI INAYOTUMIKA KWA SASA 

Wateja Wenye 

Dira 

Wateja 

Wasio na 

Dira 

Ada ya 

Maunganisho 

Mapya 

Ada ya 

Marejesho ya 

Huduma za 

Maji 

Ada ya 

Huduma 

Tozo ya 

Dira ya 

Maji 

Tozo 

Nyinginezo 

 

Matumizi 

ya Maji 

(m³) 

TZS/ 

m³ 
TZS/MWEZI TZS TZS TZS/MWEZI TZS/MWEZI 

  

Majumbani - 2,500 - 100,000.00 25,000.00 - - - 

Biashara - 2,500 - 100,000.00 25,000.00 - - - 

Taasisi - 2,500 - 100,000.00 25,000.00 - - - 

Magati 
Ndoo lita 

(20) 50 - - - - - - 
 

Bei hizi zinaweza kubadilika wakati wowote kulingana na hali halisi ya mabadiliko ya gharama 

za uendeshaji wa huduma za Maji safi na Usafi wa Mazingira. Baada ya mabadiliko ya bei 

kufanyika, taarifa itatolewa kwa wateja ili kila mteja na mdau wa huduma apate kufahamu. 

4.0 HAKI NA MAJUKUMU YA MTEJA  

a) Haki za Mteja 

i. Kuhudumiwa kwa wakati, heshima na kwa kuzingatia sheria 

ii. Faragha na kuhifadhiwa siri 

iii. Kupata huduma kwa njia inayolingana na mahitaji yao 

iv. Kutoa taarifa zinazowahusu kuzingatia taratibu zilizowekwa 

v. Kupata taarifa zisizo na upendeleo kuhusu majukumu, wajibu, taratibu, utendaji, n.k 

vi. Kutoa malalamiko kwa Mamlaka ya Maji Gairo 

vii. Kutatuliwa matatizo yake yaliyo ndani ya uwezo wa Mamlaka yanayohusiana na 

huduma zinazotolewa ndani ya masaa 12 ya kazi. 

b) Wajibu wa Mteja 

i. Kuwaheshimu watumishi wote wa Taasisi 

ii. Kuhudhuria Mikutano ya wadau wa Maji iliyopangwa kwa wakati 

iii. Kuitikia mwito wa kutoa taarifa kwa Taasisi kwa usahihi, kina na kwa wakati 

iv. Kuzingatia taratibu zote za kisheria na wajibu ili kupata huduma zinazohusika, 

kama:- 

➢ Kulipia Gharama/Ankara – Mteja akisha lipia bili ya maji ahakikishe anapata 

stakabadhi ya malipo kwa fedha aliyolipa toka Mamlaka ya Maji. 

➢ Kulipia huduma ya Majisafi anayoipata kwa wakati muafaka. 

• Mteja atawajibika kulipia bili ya majisafi kwa mwezi husika bila kukosa au 

kuchelewa 

• Iwapo kwa njia moja au nyingine mteja atakuwa na malimbikizo ya bili 

hizo, mteja anaweza kulipa kwa awamu kwa utaratibu atakaokubaliana na 

Mamlaka. 

• Mteja akisitishiwa huduma yake, Usomaji wa bili utasitishwa kuanzia tarehe 

ya kukatiwa huduma ya majisafi. 
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➢ Kutunza Dira na miundo mbinu ya Maji. 

➢ Kutoa taarifa kwa Mamlaka vitendo vyovyote vinavyo hatarisha usafi na 

usalama wa maji. 

➢ Kutunza na kulinda vyanzo vya maji, atatoa taarifa kwa Mamlaka akiona mtu 

yeyote yule anayekata miti au kufanya shughuli yoyote ile kwenye hifadhi ya 

vyanzo vya maji. 

➢ Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu watu wanaoiba, wanaochepusha maji, 

wanaoharibu mabomba/wanaovunja na wanaoharibu dira za maji. 

➢ Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu watumishi wanaodai au kuomba rushwa au 

kunyanyasa wateja. 

 

5. HUDUMA ZITOLEWAZO  

         Huduma zitolewazo na Mamlaka  ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira  Gairo ni;  

I. Usambazaji wa huduma ya majisafi na salama kwa wananchi wa Gairo Mjini. 

II. Kuwaunganishia wateja majisafi 

III. Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko kutoka kwa wateja na wadau 

kuhusiana na huduma zetu.  

IV. Kuandaa ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa wakati.  

V. Kutoa ushauri wa kitaalam katika sekta ya Maji 

VI. Kusambaza na kuelimisha jamii kuhusu sharia na sera ya maji 

VII. Kutoa takwimu mbalimbali zinazohusu mamlaka ya maji 

VIII. Kujenga uwezo kwa watumishi wa mamlaka ya maji 

IX. Kuratibu na kushughulikia mchakato wa shughuli za manunuzi 

X. Kufanya mawasiliano mbalimbali na wadau 

XI. Kuratibu utunzaji wa rasilimali na miundombinu ya maji/mamlaka 

XII. Kushughulikia ajira za watumishi wa Mamlaka 

 

       6.0 UTARATIBU WA HUDUMA ZITOLEWAZO NA GAUWASA 

      6.1 Jinsi ya Kujiunga na Huduma 

                  Mteja mpya anatakiwa kufuata hatua zifuatazo:- 

i)        Kujaza fomu ya maombi ya maunganisho ya maji ambapo fomu hizo zinapatikana 

katika Ofisi za GAUWASA na Katika Ofisi ya Kitongoji anachotokea mteja. 

ii) Kulipia gharama za usajili na gharama zote za maunganisho mapya katika Ofisi za 

GAUWASA. Mteja ana wajibu wa kununua vifaa vyake vya maunganisho yeye 

mwenyewe kadri ya ubora alioelekezwa na Ofisi ina jukumu la kukagua ubora wa 

vifaa na kumuunganishia mteja huduma husika ndani ya siku 7 za kazi baada ya 

kukamilisha kufanya malipo. 

6.2. Ukarabati wa Bomba za Wateja 

GAUWASA inawajibika kufanya ukarabati wa bomba zote za maji toka kwenye   bomba 

kuu hadi kwenye mita ya mteja pindi tatizo linapogunduliwa na GAUWASA au 

inapotolewa taarifa na mteja. 

7.0 VIWANGO VYA HUDUMA  

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa kuzingatia viwango vya 

ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ifuatavyo kwenye jedwali 1:  
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Jedwali 1:  Viwango vya huduma wanavyostahili kupata wateja kutoka Mamlaka ya 

Majisafi na Mazingira Gairo 

 

Na  Huduma Maelezo Lengo  

1 Kupata huduma ya 

maji safi na salama. 

Kuunganishiwa huduma ya majisafi 

na salma. Mteja atafanya malipo 

kwenye akaunti ya mamlaka na 

kuwasilisha risiti za kieletroniki 

kwenye ofisi za mamlaka kwa 

kumbukumbu zaidi 

Wateja wataunganishiwa huduma ndani ya siku 7 

za kazi, baada ya wateja kulipia gharama za 

maunganisho.  

2 Dira ya Maji 1 Kukarabati au kubadilisha dira mbovu 

baada ya Kitengo cha Ufundi 

kujiridhisha   

Muda usiozidi siku 7 za kazi, kukarabati au 

kubadilisha dira ya maji, baada ya kugundua au 

kufahamishwa kuhusu ubovu kutoka kwa mteja na 

fundi wa kanda husika. 

3 Dira ya Maji 2 Usomaji wa Dira ya maji kwa wateja Usomaji   wa   dira   ya   maji   utafanyika angalau 

mara moja kila mwezi na usomaji utamhusisha 

mteja wakati wa usomaji wa dira yake. 

4 Kusitisha 

Huduma 
Usitishaji wa Huduma usio na 

ushahidi sahihi 

Kurejesha huduma ndani ya saa 2 4 , baada ya 

kukiri kupokea taarifa kuwa usitishwaji w a  

h u d u m a  haukuwa na ushahidi sahihi. 

5 Kurejesha 

Huduma 

Kurejesha huduma baada ya kulipia 
deni. 

Huduma itarejeshwa ndani ya saa 24 baada ya 

kukamil i sha tara t ibu  zote za kulipa deni. 

6 Malalamiko Kushughulikia malalamiko  Muda usiozidi siku 5 za kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata ufumbuzi kuanzia tarehe ya 
kupokea lalamiko 

7 Afya na Usalama 1 Hakuna majitaka kutoka katika mfumo 

wa majitaka kuingia ndani ya jengo la 

wateja 

Hakuna majitaka kutoka katika mfumo wa majitaka 

kuingia ndani ya jengo la wateja 

8 Afya na Usalama 2 Hakuna majitaka kutoka katika mfumo 

wa majitaka kuingia ndani ya jengo la 

wateja 

Hakuna majitaka kutoka katika mfumo wa majitaka 

kuingia ndani ya jengo la wateja 

 

8.0 WAJIBU WA MAMLAKA KWA WATEJA. 

i. Kutoa  huduma  bila  upendeleo  wala  itikadi  za  kisiasa  

ii. Kutoa huduma bora zinazokubalika na viwango vya ubora 

iii. Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 

iv. Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha huduma ya maji 

v. Kujenga mahusiano mazuri na wateja.  

vi. Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 

 

      8.1     Idara ya Ufundi 

      8.1.1 Uzalishaji 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Kufanya matengenezo madogo madogo ya mabomba 

yanapoharibika 

Saa 1-2 kulingana na sehemu iliyoharibika 

Kuhakiki ubora wa maji safi kwa kutumia maabara za nje Kila mwezi/baada ya miezi 3 

Kufanya ukaguzi kwenye Bomba kuu la usafirishaji wa maji 

kutoka kwenye vyanzo vya kuzalisha maji. 

Kila siku 

Kusafisha mabirika ya maji  na kutibu maji. Kila baada ya miezi 3 na kutibu ni kila mara 

Kukagua njia kuu za mabomba Kila siku/wiki 

Kuhakiki ubora wa maji kwa wateja Kila siku 

Kuandaa bajeti ya mwaka mpya ya Kitengo Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi April kila 
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mwaka 

8.1.2  Usambazaji wa Majisafi 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Kukagua mtandao wa mabomba. Kila siku za kazi 

Kushughulikia tatizo la mteja linalohusu huduma Siku moja baada ya kupata taarifa. 

Kuziba mivujo kwenye mabomba yenye Vipenyo ¾” – 1”  Saa 1 baada ya kutolewa taarifa na vifaa kupatikana 

Kufanya makisio ya Vifaa vya mteja  Siku 2 baada ya kuletewa ramani  

Kumuunganishia mteja huduma ya maji. Ndani ya siku 7 za kazi baada ya kukamilisha malipo 

na manunuzi ya vifaa.  

Kufanya matengenezo kwenye bomba kuu za usambazaji.  Ndani ya saa 6 baada ya kupatikana vifaa.  

Kusafisha mita za Wateja zenye malalamiko. Siku 3 baada ya zoezi la kusoma mita 

Kurudisha huduma ya maji kwa mteja baada ya kulipia deni 

lake. 

Saa 24 baada ya kukamilisha taratibu za malipo. 

Kusimamia utendaji wa mita za maji. Kila siku za kazi 

Kubadirisha mita ya mteja baada ya kuonekana haifanyi kazi 

sawa sawa. 

Ndani ya siku 3 baada ya kuwa imetolewa taarifa. 

Kufanya usafi kwenye mabirika ya maji Kila baada ya miezi 3/inapohitajika 

Kumbadirishia Mita ya maji mteja. Ndani ya siku 2 kama mita zipo. 

Kufanya makisio ya bajeti ya mwaka mpya ya Kitengo Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi Machi kila 

mwaka. 

 

8.2 Idara ya Biashara 

8.2.1 Kitengo cha Udhibiti Madeni 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Ufuatiliaji wa madeni kwa wateja Kila siku za kazi 

Kufuatilia maduhuli. Jumatatu – Ijumaa saa 2. 00 asubuhi -  10.30 alasiri na 

Jumamosi   

Kuandaa bajeti ya mwaka mpya ya Kitengo. Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi Machi kila 

mwaka. 

8.2.2  Kitengo cha Huduma kwa Mteja 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Kujaza fomu ya maombi ya huduma kwa mteja mpya. Kila wakati wateja wanapotokea 

Kupokea malalamiko na kufuatilia utatuzi wake. Kila siku za kazi. 

Kumtaarifu mteja kuhusu lalamiko la huduma. Siku 1 baada ya kupokea lalamiko. 

Kutoa elimu mbalimbali kwa wateja Kila siku za kazi. 

Kuandaa bajeti ya mwaka mpya ya Kitengo. Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi Machi 

kila mwaka. 

8.2.3 Kitengo cha Mauzo 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Usomaji wa mita za maji kwa wateja. Kuanzia tarehe 15 ya kila mwezi. 

Kuhakiki usomaji wa mita za maji kwa wateja  Mara moja kwa mwezi (Tarehe 16-17 kila mwezi.) 

Utayarishaji wa bili. Tarehe 16-17 kila mwezi. 

Ugawaji wa bili za maji kwa wateja.  Tarehe 18-19  Kila mwezi. 

Usajili wa wateja wapya kwenye ‘Database’ ya 

wateja. 

Kuingiza takwimu  kila siku 

Kuandaa bajeti ya mwaka mpya ya Kitengo. Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi Machi kila 

mwaka. 
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8.3. Idara ya Fedha  

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi kwa mwezi. Tarehe 5  kila mwezi. 

Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi kwa robo mwaka. Tarehe 5 baada ya robo husika. 

Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi kwa nusu mwaka. Tarehe 1 – 6 ya mwezi Januari. 

Maandalizi ya hundi za malipo. Saa 1 baada ya vocha kuidhinishwa. 

Kulipa michango ya   NSSF/PSSSF/NHIF Tarehe 25 ya kila mwezi. 

Kulipa mishahara. Tarehe 25 ya kila mwezi 

Kufanya usuluhishi wa Benki wa mwezi. Tarehe 30-7 ya kila mwezi 

Kuandaa taarifa ya kufunga hesabu za mwaka. Julai – Septemba kila mwaka  

Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka na 

Mizania. 

Julai- Septemba 

Kukusanya maduhuli na kupeleka fedha benki. Kila siku za kazi 

Kuandaa bajeti ya mwaka mpya ya Kitengo. Kukamilika kabla ya tarehe 30 ya mwezi 

Machi kila mwaka. 

Kukamilisha bajeti ya mwaka tayari kwa kuidhinishwa na 

Bodi. 

Kabla ya tarehe 12 ya mwezi Mei. 

 

8.4 Idara ya Rasilimali Watu na Utawala 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Kupitisha likizo ya mtumishi. Siku 01 

Kuidhinisha nauli ya likizo ya mtumishi. Siku 01 

Kutoa kibali cha mtumishi kwenda masomoni Siku 01 

Kuandaa barua zitokazo ndani ya Ofisi kwenda nje ya Ofisi 

kwa kujaza kwenye rejista. 

Dakika 10 hadi 30 

Kupitia barua mbalimbali na kuzijibu. Siku 1 – 2 

Kuweka barua zitokazo nje ya Ofisi zimfikie Mkurugenzi 

Mwendeshaji. 

Kila siku za kazi 

Kuandaa mikutano ya Menejimenti na Wafanyakazi. Wiki moja kabla 

Kutafuta na kupeleka jalada linapotakiwa. Dakika 30 

Kupitia Kitabu cha mahudhurio ya Wafanyakazi. Kila siku za kazi 

Kupitia na kuidhinisha vibali vya mafuta ya magari. Dakika 30 

Kuandaa bajeti ya mwaka ya Kitengo Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi 

Machi kila mwaka. 

 

8.5 Kitengo cha Manunuzi na Ugavi 

Shughuli Muda wa Utekelezaji 

Kufanya Mlinganisho wa nukuu za bei za vifaa.  Siku 1 

Kuandaa “Local Purchase Order” na “Goods Receiving Note”. Siku 1 

Kuingiza katika Ledger. Siku 1  

Kuandika ripoti ya mafuta ya mwezi.  Kila mwisho wa mwezi 

Kuingiza mali mpya za Mamlaka kwenye vitabu vya kumbukumbu (Fixed 

Asset Register). 

Siku 1 

Kutoa vifaa kwa wateja wanaotakiwa kuungiwa huduma.  Siku 1 

Kukagua vifaa vilivyopokelewa Siku 1-2 

Kupokea na kushughulikia fomu za maombi ya vifaa na kutoa vifaa kwa 

watumiaji. 

Siku 1 

Kuandaa bajeti ya mwaka ya Kitengo Kukamilika kabla ya tarehe 15 ya 

mwezi Machi. 
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9.0 HAKI ZA MAMLAKA 

i. Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya majisafi ndani ya siku saba baada 

ya mteja 

 kupokea ankara ya madai. 

ii. Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya 

kumpatia ankara) 

iii. Kutokubughudhiwa Mtumishi wa Mamlaka, Mteja au Wakala akiwa kwenye  

utekelezaji wa majukumu yake ya utoaji wa  huduma. 

         10.0    WAJIBU WA WATEJA KWA MAMLAKA 

i. Kulipa ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa 

kuboresha huduma kwa wateja wake. 

ii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu watu wanaoiba, wanaochepusha maji, 

wanaoharibu        mabomba/wanaovunja na wanaoharibu dira za maji. 

iii. Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka. 

iv. Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji 

wa taarifa sahihi. 

v. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu watumishi wanaodai au kuomba 

rushwa au    kunyanyasa wateja. 

           11.0 HAKI ZA WATEJA 

i. Kupata huduma ya majisafi na salama ya jumla kwa mujibu wa Mkataba wa 

ii. Kupata taarifa sahihi na kwa wakati.   

iii. Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko.  

iv. Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa  

v. Kupata huduma bila kubaguliwa. 

vi. Kupata huduma kwa njia inayolingana na mahitaji yao 

vii. Kutoa taarifa zinazowahusu kuzingatia taratibu zilizowekwa 

viii. Kupata taarifa zisizo na upendeleo kuhusu majukumu, wajibu, taratibu, utendaji. 

ix. Kutatuliwa matatizo yake yaliyo ndani ya uwezo wa Mamlaka yanayohusiana na 

         huduma zinazotolewa ndani ya masaa 12 ya kazi. 

    12.0    NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI  

Wateja watatumiwa ankara yake kwa kutumia control namba atakayopewa na Mamlaka 

kila mwezi, na wanaweza kufanya malipo kupitia simu za kiganjani, yaani kwa njia ya 

M-pesa, Tigo- pesa, Airtel Money,  Taasisi za Benki ua kufika kwenye ofisi za 

Mamlaka za maji. 

     13.0   MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 

Mamlaka  ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira  Gairo inapokea na kushughulikia 

malalamiko juu ya changamoto zinazojitokeza katika utoaji wa huduma. Mteja anaweza 

kuwasilisha malalamiko yake kwa kutumia njia zifuatazo: 
 

i.      Kufika Ofisi za Mamlaka ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira Gairo zilizopo Mtaa wa 

           67716 Magoweko GAIRO - MOROGORO 

 

   ii.  Kuandika Barua pepe:mdgairo@ruwasa.go.tz          Tel: 0733 794884 
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14.0   UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA. 

Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji 

hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria 

ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA za kuandaa na kuwasilisha Malalamiko 

15.0 UFUATILIAJI 

Mamlaka inafanya ufuatiliaji wa karibu juu ya taarifa za viwango vya huduma vilivyoahidiwa 

ikiwa ni pamoja na kukaribisha maoni, mapendekezo, pongezi au malalamiko kutoka kwa 

wadau wetu. Tunaahidi kutekeleza kuwa tutaheshimu hoja zote na kuzifanyia kazi kwa wakati. 

Mawasiliano yanaweza kufanyika kwa njia zifuatazo:- baruapepe, simu, nukushi, ana kwa ana, 

tovuti za Wizara/Ruwasa, sanduku la maoni pamoja na Matamko ya Viongozi. 

16.0     KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

Kutoa taarifa kwa Wateja ndiyo Dhumuni la mkataba huu sambamba na kukuza kiwango cha 

uelewa wa wateja na wadau wetu kuhusu Upatikanaji wa huduma zetu, ubora na viwango 

vyake. Vilevile , mkataba huu unalenga katika kuboresha utendaji kazi na unaweka wazi 

utaratibu wa kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko pale ambapo huduma 

zinazotolewa hazikidhi matarajio ya wateja. Taarifa kwenda kwa wateja zitahusisha:- 

i. Jamii 

ii. Mashirika / Taasisi za Umma 

iii. Viwanda na Wasindikaji 

iv. Wizara,Idara na Wakala wa Serikali 

v. Sekta binafsi 

vi. Washirika wa Maendeleo 

vii. Wataalam na Watafiti 

viii. Wanasiasa 

ix. Wanahabari 

x. Ofisi za Bonde 

17.0 MAPITIO YA MKATABA 

Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu 

utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu yatakayoathiri 

vipengele vya mkataba huu. 

Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na 

kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya kupima 

utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi na majitaka. 

18.0 MAWASILIANO 
 

Kwa mawasiliano yote na  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Gairo tuma 

kupitia anuani ifuatazo: - 

WAKALA WA MAJI NA USAFI WA              

MAZINGIRA VIJIJINI. 

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA GAIRO 

Matenkini Street,  P.O. Box  5,    

67716 MAGOWEKO 

GAIRO – MOROGORO. 

Barua pepe:mdgairo@ruwasa.go.tz          Tel: 0733 794884 
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19.0   SAA ZA KAZI 

Hitaji  Jumatatu hadi Ijumaa Jumamosi na jumapili Mapumziko ya Siku kuu za 

Kitaifa na za Kidini 

Muda wa kazi Saa 1:30 asubuhi 

       hadi 

Saa 9:30 jioni 

Saa 1:30 asubuhi 

       hadi 

Saa 9:30 jioni 

Saa 1:30 asubuhi 

       hadi 

Saa 9:30 jioni 

Wahusika Watumishi wote wa 

Mamlaka 

Watumishi waliopo kwenye 

zamu kwa mujibu wa 

makubaliano na Mamlaka 

Watumishi waliopo kwenye zamu 

kwa mujibu wa makubaliano na 

Mamlaka 

Mawasiliano Simu ya ofisi,  baruapepe, 

nukushi, ana kwa ana, 

tovuti ya Ruwasa, sanduku 

la maoni.  

Simu ya ofisi,  baruapepe, 

nukushi, ana kwa ana, tovuti ya 

Ruwasa, sanduku la maoni.  

Simu ya ofisi,  baruapepe, 

nukushi, ana kwa ana, tovuti ya 

Ruwasa, sanduku la maoni.  

 

20.0  VIAMBATANISHO 

Kiambatisho Na. 1: Viwango vya Huduma navyostahili kupata wateja kutoka Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Gairo  
 
Na. Huduma Maelezo  Lengo la Ubora wa 

Huduma kwa mujibu 
wa Kanuni za EWURA 
(GN 849) 

Viwango vya Huduma 
Vitakavyotolewa na 
Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Gairo  

1. Kupata 
huduma ya 
majisafi 

Kuunganishwa 
na huduma ya 
majisafi na/ au 
majitaka 

 

Huduma itaunganishwa 
ndani ya muda wa siku 
za kazi zisizozidi 7 
baada ya mteja kulipia 
gharama au ada za 
kuunganishiwa huduma. 

Huduma itaunganishwa ndani 
ya muda wa siku za kazi 
zisizozidi 7 baada ya mteja 
kulipia gharama husika na 
ada za kuunganishiwa 
huduma na kukamilisha 
hatua/mahitaji yanayotakiwa. 

2. Dira ya 
Maji-1 

Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu. 

Dira ya maji yenye 
tatizo/hitilafu 
itakarabatiwa au 
kubadilishwa ndani ya 
siku za kazi zisizo zidi 
15 tangu kupokea 
taarifa na kuthibitisha 
ubovu wa dira ambao 
haujasababishwa na 
mteja. 

Huduma ya kurekebisha au 
kubadilisha dira zenye 
matatizo itafanyika ndani ya 
siku za kazi zisizozidi 15 
tangu kupokelewa kwa taarifa 
ya mteja. 

 
3. 

Dira ya 
Maji-2 

Usomaji wa 
Dira za maji 

Usomaji wa dira 
utafanyika angalau 
mara moja kwa kila 
miezi miwili ili mradi dira 
husika inaweza kufikika 
na mtoa huduma. 
 

Usomaji wa Dira ya maji 
utafanyika mara moja kila 
mwezi 

4. 
 

Kusitisha 
Huduma 
kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma 
kimakosa 

Kurejesha huduma 
ndani ya saa 24 baada 
ya kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishaji wa 
huduma haukuwa na 
ushahidi kamili.  

Huduma ya maji iliyositishwa 
kimakosa itarejeshwa ndani 
ya saa 24 baada kuwa 
usitishaji wa huduma 
haukuwa na ushah 

5. 
 
 

Kurejesha 
Huduma 

Kurejesha 
huduma baada 
ya kulipa deni  

Ndani ya saa 24 baada 
ya kulipa deni.  

Huduma ya maji itarejeshwa 
ndani ya saa 24 baada ya 
mteja kulipa deni na gharama 
za kurejeshea huduma. 
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6. Malalamiko Majibu ya 
malalamiko 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea  

Malalamiko yatachunguzwa 
na kupatiwa ufumbuzi ndani 
ya siku za 5 za kazi tangu 
tarehe ya kupokelewa kwa 
lalamiko. 

7. Afya na 
Usalama-1 

Majitaka kutoka 
kwenye 
mtandao wa 
majitaka 
kufurika ndani 
ya nyumba ya 
mteja. 

Hakuna majitaka kutoka 
katika mfumo wa 
majitaka kuingia ndani 
ya jengo la wateja 

Hairuhusiwi majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa majitaka 
na kufurika ndani ya nyumba 
ya mteja. Mafuriko 
yatadhibitiwa ndani ya saa 24 
za kazi baada ya kupokea 
taarifa mteja. 

8. Afya na 
Usalama-2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje 

Hakuna majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo / makazi 
ya mteja. 

Hakuna majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
Mamlaka kutiririka kwenye 
eneo / makazi ya mteja. 
Mafuriko yatadhibitiwa ndani 
ya saa 12 za kazi baada ya 
kupokea taarifa. 

 

  

Kiambatanisho 2:  Viwango vya Fidia kwa kushindwa kutimiza malengo ndani ya muda 

uliokubalika.  

 

NA. 

 

HUDUMA 
 

MAELEZO 

 

LENGO 

FIDIA KI- 
ANZIO 

FIDIA KWA 

KUENDELEA 

KUCHELEW 

1 Kupata huduma Kuunganishi wa 

huduma ya maji 

Mteja ataunganishiwa huduma ndani 
ya siku saba (7) za kazi baada ya 
Wateja kulipia gharama 
zamaunganisho na / au ada. 

TZS.10,000 TZS.5,000 kwa siku 

2 Dira ya 

Maji1 

Kukarabati au 
kubadilish a dira 
mbovu. 

Muda usiozidi siku 7 za kazi 
kukarabati au kubadilisha dira ya 
maji baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu ubovu. 

TZS.15,000 TZS.5,000 kwa siku 

3 Dira ya 

Maji 2 
Usomaji wa 

Dira ya maji. 

Usomaji wa dira ya maji utafanyika 
angalau mara moja kila baada ya 
mwezi mmoja. 

TZS.15,000 TZS.5,000 kwa siku 

4 Kusitisha 

Huduma 

Usitishaji wa 
Huduma usio na 
ushahidi sahihi. 

Kurejesha huduma ndani ya masaa 
24 baada ya kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi sahihi. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa siku. 

5 Kurejesha Huduma Kurejesha huduma 
baada ya kulipia deni. 

Ndani ya masaa 24 baada ya kuli- pa 

deni. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa siku. 

6 Malala miko Kushughuli kia 

malalamik 

o yasiyohusi 

ana na 

Ankara ya 

Muda usiozidi siku 15 za kazi 
kukamilisha uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe ya 
kupokea lalamiko. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa siku. 

7 Malalamiko Kushughul ikia 
Malalamik o 
yanayohus u Bili. 

Muda usiozidi siku 5 za kazi kukamil- 
isha uchunguzi na kupata ufumbuzi 
kuanzi tarehe ya kupokea 

lalamiko. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa siku. 

8 Afya na Usalama 
1 

Majotaka kutoka 
kwenye mtandao 
wa majitaka 
kufurika ndani ya 
nyumba ya mteja 

Haitakiwe majitaka kutoka kwenye 
mtandao wa Mamlaka kufurika ndani 
ya nyuma ya mteja. 

TZS.40,000 TZS.20,000 kwa 

siku 
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11.0 UTOAJI WA TAARIFA. 

Taarifa zote zinazohusu Mamlaka ya Maji safi na usafi wa Mazingira Gairo Zipelekwe kwa:- 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MAJI 

WAKALA WA MAJI NA USAFI WA              

MAZINGIRA VIJIJINI. 

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA GAIRO 

Matenkini Street,  P.O.B ox  5    

67716 MAGOWEKO 

GAIRO - MOROGORO 

Barua pepe:mdgairo@ruwasa.go.tz          Tel: 0733 794884 

Mkurugenzi Mtendaji,       

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, 

S.L.P 5 

GAIRO, 

 

9 Afya na Usalama 
2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje 

Haitakiwi majitaka kutoka kwenye 
mtadano wa Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo /makazi ya mteja 

TZS.30,000 TZS.20,000 kwa 

siku. 


